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(i)  

VIFUPISHO 

 

AZAKI Asasi Zisizo za Kiserikali 

CHRAGG Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora 

Commission for Human Rights and Good 

Governance 

  
MSM Mamlaka za Serikali za Mitaa 

MTAKUWWA Mpango Kazi wa Taifa Kutokomeza Ukatili 

Dhidi ya Wanawake na Watoto 

OR - TAMISEMI Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa 

RITA Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini  

Registration, Insolvency and Trusteeship 

Agency 

 TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

Tanzania Social Action Fund 

 TFNC Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 

Tanzania Food and Nutrition Centre 

 UKIKUWA Ushirika wa Kimataifa wa Kutokomeza 

Ukatili Dhidi ya Watoto 

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini 

WAMJW Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

(ii)  

FASILI YA MANENO 

 

 Afua: Ni shughuli au kazi mbalimbali zilizobainishwa katika Mwongozo.  

 Mamlaka za Serikali za Mitaa: Inajumuisha Mamlaka za Serikali katika ngazi 
za Vitongoji, Vijiji/Mitaa, Kata, Mji Mdogo, Halmashauri, Miji, Manispaa na 
Majiji. 

 Mazingira Hatarishi: Ni hali inayomkosesha mtu haki zake za msingi ikiwemo 
afya, ulinzi, malazi, lishe na ushirikishwaji katika shughuli za kijamii na 
maendeleo yake. 

 Mtoto aliye katika Mazingira Hatarishi: Ni yule mtoto mwenye umri wa chini 
ya miaka 18 ambaye tayari yuko hatarini au unaweza kuwa hatarini kwa 
kukosa haki zake za msingi 

 Tawala za Mikoa: Hii ni Mamlaka iliyo chini ya Ofisi ya Katibu Tawala Mikoa. 

 Ukatili dhidi ya Mtoto: Matumizi ya makusudi ya nguvu, vitisho vinavyofanywa 
na mtu au kikundi na kusababisha mtoto kupata madhara ya kimwili, kiafya na 
kisaikolojia hivyo kuathiri maendeleo na utu wake.  

 Ukatili dhidi ya Wanawake: Vitendo vyovyote vile vinavyofanywa dhidi ya 
wanawake vinavyosababisha au vinavyoweza kusababisha madhara ya 
kimwili, kingono, kisaikolojia na kiuchumi, vikijumuisha vitisho; au kumnyima 
mtu uhuru wa msingi katika maisha yake wakati wa amani au katika hali ya 
migogoro ya kivita. 

 Vikundi Kazi vya Utekelezaji: Ni vikosi vinavyojumuisha wataalam mbalimbali 
kwenye eneo husika la utekelezaji 

 Wadau wa Maendeleo: Ni Taasisi/Mashirika au mtu binafsi anayeshiriki katika 
utekekezaji wa miradi na programu za Serikali za maendeleo. Hii inahusisha 
Mashirika ya Kimataifa, Asasi za Kiraia, Mashirika ya Dini, Sekta Binafsi na 
Jamii. 

 Watu Mashuhuri: Ni watu wanaokubalika kulingana na maadili ya jamii husika 
ambao wana nguvu ya ushawishi katika masuala mbalimbali ikiwemo ya 
maendeleo.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

(iii)  

DIBAJI 

 
Tanzania ina idadi kubwa ya wanawake na watoto ambao wamekuwa 

wakifanyiwa ukatili wa aina mbalimbali kama vile ukatili wa kingono, kimwili, 

kiuchumi na kisaikolojia. Takwimu zinaonesha kuwa mwanamke 1 kati ya 5, 

ametoa taarifa ya kufanyiwa ukatili wa kingono katika maisha yake, msichana 1 

kati ya 3 na mvulana 1 kati ya 7 walifanyiwa ukatili wa kingono kabla ya 

umri wa miaka 18.  

 

Ukatili una athari kubwa katika jamii, mathalani ukatili wa kingono unaleta 

madhara katika afya ya mwanamke na mtoto kwa kusababisha mimba 

zisizotarajiwa, magonjwa ya zinaa, UKIMWI na kuharibu mifumo ya uzazi. Ukatili 

wa kimwili husababisha majeraha, ulemavu, matatizo ya kisaikolojia na hata vifo 

kwa akina mama na watoto. Athari hizo ni kikwazo cha maendeleo ya wanawake 

na watoto katika kupata elimu, kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kijamii.  

 

Serikali kwa kushirikiana na wadau imekua ikifanya juhudi mbalimbali katika 

kukabiliana na vitendo vya ukatili nchini kupitia Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo 

na Mipango ya kisekta. Baadhi ya juhudi hizo ni pamoja na kuandaliwa kwa Sera 

ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) na Sera ya Maendeleo ya Mtoto 

(2008), kupitishwa kwa Sheria ya Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009 na Kanuni zake, 

kuanzishwa Dawati la Jinsia kwenye Wizara zote, kuanzishwa kwa mifumo ya 

ulinzi wa mtoto katika Halmashauri 63 nchini, kuanzishwa kwa Dawati la Jinsia na 

Watoto kwenye vituo vya polisi 417 na kuanzishwa kwa mahakama za kusimamia 

kesi za watoto katika Halmashauri 131. Pamoja na juhudi hizo kumekuwepo na 

changamoto mbalimbali zikiwemo upatikanaji mdogo wa rasilimali fedha na watu, 

mfumo usio fungamanishi wa uratibu na kutokuwepo kwa mfumo thabiti wa 

upatikanaji wa taarifa na takwimu za vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto.  

 

Serikali kwa kushirikiana na Wadau imeandaa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA 2017/18 – 

2021/22) kwa lengo la kukabiliana na changamoto za ulinzi wa wanawake na 

watoto nchini. Katika kutekeleza mpango huu kwa ufanisi, Serikali imeandaa 

mwongozo wa uratibu, usimamizi na ufuatiliaji. Aidha, mwongozo huu unatoa 

maelekezo kuhusu uundwaji wa kamati mbalimbali, mfumo wa mawasiliano na 

uwasilishaji wa taarifa kutoka ngazi moja kwenda nyingine.  

 

Ofisi ya Waziri Mkuu inatoa shukrani za dhati kwa wadau mbalimbali ambao kwa 

namna moja au nyingine wameshiriki kikamilifu katika kufanikisha maandalizi ya 

MTAKUWWA ambao ndiyo chimbuko la mwongozo huu. Wadau hawa ni kutoka 

Wizara, Idara na Wakala za Serikali, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa wanaoshughulika na masuala ya wanawake na watoto, Mashirika ya 

Kimataifa, Asasi Zisizo za Kiserikali (AZAKI), Sekta Binafsi, Taasisi za Dini, 

Wanawake na Watoto kutoka sehemu mbalimbali. 



 

(iv)  

 

Natoa rai kwa wadau wote wanaohusika na utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa 

wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto kuusoma Mwongozo huu 

kwa makini, kuuelewa na kuutumia ipasavyo ili kuwezesha kufikiwa kwa malengo 

ya Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto.  

  

 

 

 
Dkt. Hamisi H. Mwinyimvua 

KATIBU MKUU 

OFISI YA WAZIRI MKUU (SERA NA URATIBU)  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

(v)  

USULI 

 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na wadau wa 

maendeleo kwa vipindi tofauti kuanzia mwaka 2000 imekuwa ikitekeleza mipango 

nane (8) ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto ikiwa ni jitihada za 

kuleta usawa katika jamii. Mipango hiyo ni pamoja na Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kuzuia na Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (2001 – 2015); 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji Tanzania (2000-2015); Mpango 

Kazi wa Taifa wa Kuondoa Ajira Hatarishi kwa Watoto (2009-2014); Mpango Kazi 

wa Taifa wa Mwitikio na Kuzuia Ukatili Dhidi ya Watoto (2013-2016); Mpango Kazi 

wa Taifa wa Kushughulikia Usafirishwaji Haramu wa Binadamu (2013-2017); 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kusaidia Watoto Wanaoishi Katika Mazingira Hatarishi 

(2013-2017); Mpango Kazi wa Taifa wa Kuendesha Dawati la Jinsia na Watoto 

katika Jeshi la Polisi; na Mpango Mkakati wa Utoaji wa Haki ya Kisheria kwa 

Watoto (2013-2017).  

 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa mipango hii, utekelezaji 

wake ulikuwa na changamoto mbalimbali ikiwemo mapungufu katika uratibu na 

upatikanaji wa taarifa za uhakika za vitendo vya ukatili kwa wanawake na watoto. 

Aidha, kulikuwa na mwingiliano wa kiutendaji miongoni mwa wadau katika 

utekelezaji wa afua za kupinga ukatili nchini na hivyo kusababisha matumizi ya 

rasilimali watu na fedha yasiyokuwa na tija. Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto unalenga kutoa suluhisho kwa 

changamoto hizo kwa kuunganisha mipango kazi yote 8 ili kuboresha utekelezaji 

wa afua zinazolenga kuweka mazingira salama na rafiki kwa maendeleo ya 

wanawake na watoto. 

 

Serikali imeandaa Mwongozo huu ili kuboresha uratibu, usimamizi na ufuatiliaji wa 

afua za ukatili nchini kwa lengo la kupunguza aina zote za ukatili kwa asilimia 50 

ifikapo mwaka 2022. Hivyo, wajibu wa wadau wote wanaotekeleza afua za kuzuia 

na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto kutumia Mwongozo huu 

katika maeneo wanayosimamia kwani unaelekeza namna ya uundaji wa kamati 

na majukumu yake. 

 

 
S. Nkinga 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 

(MAENDELEO YA JAMII) 
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SURA YA KWANZA 

MAELEZO YA UTANGULIZI NA MALENGO YA MWONGOZO 

 

1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa Mpango 

Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA 2017/18 – 2021/22). Mwongozo unaelekeza namna ya kuunda 

kamati, mgawanyo wa majukumu na utendaji wa kamati za ulinzi wa wanawake 

na watoto kuanzia ngazi ya  Taifa, Tawala za Mikoa hadi Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ili kuweka taratibu na uwiano wa utekelezaji wa mpango kazi. Kuundwa 

kwa kamati kutaenda sambamba na kuziunganisha kamati mbalimbali 

zinazotekeleza afua za uzuiaji wa vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto na utoaji wa huduma kwa waathirika wa vitendo hivyobila kuathiri utendaji 

wa kamati za kudumu kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 

1.1  Walengwa wa Mwongozo 

Mwongozo huu umelenga kutumiwa na Wizara, Idara na Wakala za Serikali, 

Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Kimataifa, 

Wadau wa Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi, Taasisi za 

Dini, Wanawake na Watoto kutoka sehemu mbalimbali za nchi yetu. 

 

1.2  Muda wa Utekelezaji 

Muda wa utekelezaji wa Mwongozo huu ni miaka mitano kuanzia 2017/18 hadi 

2021/22. Hata hivyo, baadhi ya vipengele vya mwongozo vinaweza kubadilishwa 

kulingana na mazingira pamoja na mahitaji halisi ya jamii kwa wakati husika. 

 

1.3  Malengo ya Mwongozo 

1.3.1  Lengo Kuu  

Kuanzisha na kuimarisha muundo wa kamati na uendeshaji wake katika 

kutekeleza Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na 

Watoto kuanzia ngazi ya Taifa, Tawala za Mikoa hadi Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

 

1.3.2  Malengo Mahsusi  

Malengo mahsusi ni: 

(i) Kuweka uwiano wa uanzishwaji wa kamati za ulinzi wa wanawake na watoto 

katika ngazi za Taifa, Mkoa na MSM; 

(ii) Kuelekeza taratibu za kuanzisha kamati katika ngazi zote pamoja na 

majukumu yake; 

(iii) Kuweka utaratibu wa utoaji wa taarifa sahihi za utekelezaji;  

(iv) Kuelekeza muda na taratibu za uendeshaji wa vikao vya kamati; na 

(v) Kuweka vigezo vya uwakilishi kwa wajumbe wa Kamati. 
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SURA YA PILI 

MUUNDO NA MAJUKUMU YA KAMATI ZA UTEKELEZAJI WA 

MWONGOZO 

 

2.0  UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

Mwongozo wa kuratibu utekelezaji wa MTAKUWWA na mikakati mingine ya 

utoaji huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi utatekelezwa 

kuanzia ngazi ya Taifa, Mkoa hadi Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM). Kamati 

Tendaji itakuwa na jukumu la uratibu pamoja na kufuatilia utekelezaji. Ofisi ya 

Rais TAMISEMI itahusika moja kwa moja kuratibu shughuli za utekelezaji wa 

Mpango na mikakati katika ngazi za Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na kuwasilisha taarifa zote kwenye Kamati Tendaji ya Taifa ya Ulinzi wa 

Wanawake na Watoto.  

 

2.1  Muundo wa Kamati 

Mwongozo una Kamati za utekelezaji mbili katika ngazi ya taifa na kamati moja 

kwenye ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Kata na Kijiji/Mtaa. 

 

2.1.1  Ngazi ya Taifa 

Katika ngazi ya taifa kutakuwa na kamati mbili za utekelezaji, sekretarieti na 

vikundi kazi vya utekelezaji vifuatavyo: 

 

2.1.1.1 Kamati Elekezi ya Taifa ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto. 

Kamati Elekezi itakuwa na jukumu la msingi la kutoa miongozo ya kisera na 

kuratibu utekelezaji wa MTAKUWWA pamoja na shughuli za utoaji huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Kamati itakutana mara mbili kwa 

mwaka chini ya Uenyekiti wa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 

anayeshughulikia masuala ya Sera na Uratibu wa Shughuli za Serikali. Katibu 

wa Kamati atakuwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya kusimamia 

masuala ya Wanawake na Watoto. 

 

(a) Wajumbe wa Kamati: 

(i) Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi na Ajira);  

(ii) Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMISEMI;  

(iii) Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango; 

(iv) Katibu Mkuu Wizara ya Nishati na Madini; 

(v) Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji - Viwanda; 

(vi) Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji - Biashara 

na Uwekezaji; 

(vii) Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto – Afya; 

(viii) Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo; 

(ix) Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi – Kilimo; 

(x) Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi – Mifugo; 
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(xi) Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi - Uvuvi; 

(xii) Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria; 

(xiii) Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi;  

(xiv) Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia;  

(xv) Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa; 

(xvi) Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi;  

(xvii) Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma;  

(xviii) Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai; na 

(xix) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

 

(b) Wajumbe waalikwa: 

(i) Wawakilishi kutoka Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanayofanya kazi 

za wanawake na watoto;  

(ii) Wawakilishi kutoka Asasi za Kiraia wanaoshughulika na masuala ya 

wanawake na watoto; 

(iii) Wawakilishi kutoka Taasisi za Dini; na 

(iv) Wawakilishi kutoka Sekta Binafsi. 

 

  TANBIHI: Idadi na aina ya wajumbe waalikwa itazingatia ajenda za kikao. 

 

(c) Majukumu ya Kamati Elekezi 

(i) Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto na shughuli za 

utoaji huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi 

unaendana na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa ya haki na Ustawi 

wa Wanawake na Watoto pamoja na Sera, Sheria na Miongozo ya 

Serikali; 

(ii) Kuhakikisha kuwa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 

Dhidi ya Wanawake na Watoto unaingizwa katika mipango na 

mikakati ya Serikali katika ngazi zote; 

(iii) Kuhakikisha mahitaji ya rasilimali watu na fedha yametengwa na 

kutumika ipasavyo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mpango; 

(iv) Kuwasiliana na kushirikiana na Washirika wa Maendeleo kwa ajili ya 

kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali za kusaidia utekelezaji wa 

mpango; 

(v) Kupitia na kupitisha mipango kazi ya kila mwaka itokayowasilishwa 

na Kamati Tendaji; 

(vi) Kutoa miongozo ya kisera katika uratibu na utekelezaji wa mpango; 

(vii) Kuunda kamati ndogo, kikosi kazi au tume kila inapohitajika; na 

(viii) Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mpango. 
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2.1.1.2  Kamati ya Watendeji ya Taifa ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto. 

Kamati Tendaji itakuwa na jukumu la msingi la kutoa ushauri wa kitaalam 

kuhusu kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto na kuboresha utoaji 

wa huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Kamati itakuwa chini 

ya uenyekiti wa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya kusimamia masuala 

ya Wanawake na Watoto na katibu wake atakuwa Mkurugenzi wa Sera na 

Mipango katika Wizara hiyo. Kamati itakutana kila robo ya mwaka.  

(a) Wajumbe wa Kamati: 

(i) Kamishna wa Bajeti – Wizara ya Fedha na Mipango; 

(ii) Kamishna wa Kazi - Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi na Ajira);  

(iii) Kamishna wa Elimu - Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 

(iv) Kamishna wa Ustawi wa Jamii – WAMJW; 

(v) Kamishna wa Madini - Wizara ya Nishati na Madini; 

(vi) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa; 

(vii) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jinsia – WAMJW; 

(viii) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mtoto – WAMJW; 

(ix) Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jamii – WAMJW; 

(x) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi; 

(xi) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia; 

(xii) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji; 

(xiii) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo; 

(xiv) Mkurugenzi wa Sera na Mipango – Wizara ya Katiba na Sheria; 

(xv) Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu; 

(xvi) Mkurugenzi wa Sera na Mipango - Afya; 

(xvii) Mkurugenzi wa Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe (OR - TAMISEMI); 

(xviii) Mkurugenzi wa Mashitaka; 

(xix) Mkemia Mkuu wa Serikali; na 

(xx) Wadau wa Maendeleo. 

 

(b) Majukumu ya Kamati: 

(i) Kushawishi uandaaji na utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, 

Mikakati na afua zinazotoa kipaumbele katika kukabiliana na ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi; 

(ii) Kupitia na kupitisha Mipango ya kila mwaka ya vikundi kazi na kutoa 

ushauri kuhusu vipaumbele vya utekelezaji; 

(iii) Kuratibu na kuwezesha ufuatiliaji wa pamoja wa utekelezaji wa 

Mpango na Mikakati katika ngazi zote; 
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(iv) Kupitia taarifa kutoka Vikundi Kazi na OR - TAMISEMI na kutoa 

mapendekezo kwa ajili ya kuboresha taarifa husika kwa maamuzi 

zaidi ya kiutendaji; 

(v) Kupitia taarifa za utekelezaji wa nusu mwaka na mwaka kabla ya 

kuwasilishwa kwa Kamati Elekezi; 

(vi) Kushawishi ngazi za maamuzi kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili 

ya utekelezaji wa programu zinazohusu masuala ya wanawake na 

watoto; 

(vii) Kushirikiana na Wadau wa Maendeleo na Wadau wengine katika 

kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa 

Mpango; 

(viii) Kuchambua utekelezaji wa Mpango na kuainisha maeneo yenye 

matokeo chanya kwa ajili ya kuyaendeleza kwenye maeneo 

yanayohitaji maboresho zaidi; 

(ix) Kuhakikisha majukumu ya Mikataba ya Kimataifa na Kikanda kuhusu 

masuala ya Haki na Ustawi wa wanawake na watoto yanajumuishwa 

kwenye mipango na programu za kitaifa;  

(x) Kupanga na kuandaa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wadau 

wanaotekeleza mpango; na 

(xi) Kupanga na kuandaa mikutano ya Kamati Elekezi. 

 

2.1.1.3 Sekretarieti ya Kamati Tendaji ya Taifa ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto  

 Sekretarieti itakuwa na jukumu la msingi la kuratibu shughuli zote za Kamati 

Tendaji. Sekretarieti itaundwa na wataalam kutoka katika Wizara yenye 

dhamana ya Maendeleo ya Wanawake na Watoto chini ya uongozi wa 

Mkurugenzi wa Sera na Mipango. Aidha, itajumuisha wataalam kutoka OR - 

TAMISEMI na Ofisi ya Waziri Mkuu.  

(a) Majukumu ya Sekretarieti 

(i) Kupokea, kuchambua, kuhuisha na kujumuisha taarifa za utekelezaji 

kutoka Vikundi Kazi na kuwasilisha kwenye vikao vya Kamati Tendaji 

na kutoa mrejesho; 

(ii) Kuratibu mapitio ya taarifa mbalimbali, ufuatiliaji na tathmini pamoja na 

tafiti mbalimbali; 

(iii) Kufuatilia utekelezaji wa maagizo na maazimio ya Kamati Tendaji;  

(iv) Kuratibu utekelezaji wa maazimio yanayotokana na Mkutano Mkuu wa 

mwaka wa Wadau wanaotekeleza mpango;  

(v) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Kamati Tendaji; na 

(vi) Kuandaa vikao vya Kamati Tendaji. 

 

(b) Vikundi Kazi vya Utekelezaji wa Mpango: 

Vikundi Kazi vya Utekelezaji wa MTAKUWWA na vimegawanyika katika 

maeneo 8 ambayo ni:  

(i) Kuimarisha Uchumi wa Kaya; 

(ii) Mila na Desturi; 
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(iii) Mazingira Salama; 

(iv) Malezi, kuimarisha mahusiano na kuziwezesha familia; 

(v) Utekelezaji na usimamizi wa sheria; 

(vi) Utoaji huduma kwa waathirika wa ukatili; 

(vii) Mazingira salama shuleni na stadi za maisha; na 

(viii) Uratibu, Ufuatiliaji na Tathimini. 

 
(c) Viongozi wa Vikundi Kazi vya Maeneo ya Utekelezaji wa Mpango 

 

Na. Eneo la Utekelezaji Mhusika Mkuu 

1 Kuimarisha Uchumi wa Kaya - Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto - (Idara ya Maendeleo ya 
Jinsia) 

2 Mila na Desturi  - Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto - (Idara ya Maendeleo ya 
Jamii) 

3 Mazingira Salama   - Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa - (Idara ya Serikali za Mitaa) 

4 Malezi, kuimarisha mahusiano na 
kuziwezesha familia 

- Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto -  (Idara ya Maendeleo ya 
Mtoto na/au Idara ya Ustawi wa Jamii). 

5 Utekelezaji na Usimamizi wa 
Sheria 

- Wizara ya Katiba na Sheria - (Idara ya Huduma 
za Kisheria kwa Umma) 

6 Utoaji Huduma kwa Waathirika wa 
Ukatili 

- Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto - (Idara ya Ustawi wa Jamii) 

7 Mazingira Salama Shuleni na Stadi 
za Maisha  

- Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa1  

- Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia2 

8 Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini. - Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera na Uratibu) 

 
(d) Wajumbe wa Vikundi Kazi: 

Idadi ya wajumbe wa vikundi kazi itategemea idadi ya wadau 

wanaotekeleza mpango katika eneo husika.  Vikundi Kazi vitakuwa na 

Wawakilishi wa Serikali, AZAKI, Mashirika ya Kimataifa, Mashirika ya Dini, 

Sekta Binafsi, Wadau wa Maendeleo na Jamii.  

 

Mwenyekiti wa kila kikundi kazi ni Mkurugenzi/Kamishna au Mkuu wa 

taasisi iliyopendekezwa katika mpango kazi kuwa ndiye kiongozi wa 

kuratibu utendaji wa kikundi kazi kwa eneo la utekelezaji. Aidha, 

Mwenyekiti atakuwa na jukumu la kubaini wajumbe wa eneo husika la 

utekelezaji. 

 

                                                           
1
 Itaratibu mazingira salama na stadi za maisha katika shule za Msingi na Sekondari 

2
 Itaratibu mazingira salama na stadi za maisha katika ngazi ya Taasisi za elimu ya juu (Vyuo) 



 

7 
 

(e) Majukumu ya Vikundi Kazi 

(i) Kuandaa mpango kazi wa utekelezaji kwenye eneo husika; 

(ii) Kupitia na kushauri kitaalam juu ya uandaaji, utekelezaji na ufuatiliaji 

wa mipango kazi ya mwaka katika eneo husika; 

(iii) Kupokea, kuchambua na kujumuisha taarifa za utekelezaji kutoka 

ngazi ya Taifa na OR - TAMISEMI; 

(iv) Kuwezesha ushiriki wa wadau wote wanaohusika na eneo la 

utekelezaji ili kuepuka mwingiliano wa utekelezaji wa shughuli za 

mpango; 

(v) Kutambua na kuratibu wadau wote wa eneo husika la utekelezaji wa 

mpango; 

(vi) Kufanya mikutano ya kila mwezi kujadili taarifa za utekelezaji wa 

mpango; na 

(vii) Kutoa ushauri wa kitalaam kwa watekelezaji wa mpango. 

 

2.1.2  Uratibu katika Ngazi ya OR – TAMISEMI  

Ofisi ya Rais - TAMISEMI itaratibu masuala yote ya utekelezaji wa Mpango 

katika ngazi ya Mikoa na MSM. Usimamizi na uratibu wa mpango utakuwa chini 

ya Katibu Mkuu. Aidha, waratibu wa mpango watasimamia majukumu yafuatayo: 

 

(a) Majukumu: 

(i) Kusimamia na kushauri masuala yote ya utekelezaji wa mpango ngazi 

ya Mikoa na MSM; 

(ii) Kukusanya, kuchambua na kujumuisha taarifa za utekelezaji wa 

mpango kutoka kwenye ngazi ya Mkoa na kuwasilisha katika Kamati 

Tendaji na Vikundi Kazi na kutoa mrejesho;  

(iii) Kufuatilia uingizaji wa shughuli za Mpango katika Mipango na Bajeti za 

MSM; 

(iv) Kushirikiana na Wadau wa Maendeleo katika kuhamasisha upatikanaji 

wa rasilimali za utekelezaji wa mpango na mikakati; 

(v) Kuratibu ziara jumuishi za kufuatilia utekelezaji katika ngazi ya MSM na 

kutoa mrejesho wa hatua za kuboresha utekelezaji;  

(vi) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa mpango na kamati kuhusu 

utekelezaji wa mpango katika ngazi zote;  

(vii) Kupokea na kusambaza miongozo kutoka Wizara zinazotekeleza 

mpango kwenda kwenye MSM kwa ajili ya utekelezaji; na 

(viii) Kuhudhuria mikutano ya utekelezaji wa Mpango. 

 

2.1.3  Ngazi ya Mkoa 

Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto katika ngazi ya Mkoa itaratibu 

shughuli zinazohusiana na Mpango na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Mwenyekiti wa Kamati ni Katibu 

Tawala wa Mkoa na Katibu ni Afisa Maendeleo ya Jamii/ Afisa Ustawi wa Jamii. 

Kamati itakutana kila robo ya mwaka kujadili maendeleo, mafanikio na 

changamoto za utekelezaji wa Mpango na kuzitafutia ufumbuzi.   
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(a) Wajumbe wa Kamati: 

(i) Afisa Maendeleo ya Jamii; 

(ii) Afisa Ustawi wa Jamii; 

(iii) Kamanda wa Polisi wa Mkoa; 

(iv) Katibu Tawala Msaidizi wa Serikali za Mitaa;  

(v) Katibu Tawala Msaidizi Elimu; 

(vi) Katibu Tawala Msaidizi Afya; 

(vii) Katibu Tawala Msaidizi Mipango na Uratibu; 

(viii) Mwanasheria wa Mkoa; 

(ix) Hakimu Mkazi Mfawidhi; 

(x) Afisa Kazi; 

(xi) Afisa Uhamiaji; 

(xii) Afisa Magereza; 

(xiii) Afisa Biashara/Uwekezaji; 

(xiv) Mawakili wa Serikali; 

(xv) Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

(xvi) Wadau wa Maendeleo; 

(xvii) Wawakilishi wa Asasi za Zisizo za Kiserikali; 

(xviii) Wawakilishi wa Viongozi wa Taasisi za Dini;  

(xix) Mtaalamu wa Chakula na Lishe; 

(xx) Mganga Mkuu wa Mkoa; 

(xxi) Wawakilishi wa Sekta Binafsi; 

(xxii) Wawakilishi wa Vikundi vya Vijana; 

(xxiii) Wawakilishi wawili watakaoteuliwa kutoka vikundi vya maendeleo ya 

wanawake; na  

(xxiv) Wawakilishi wawili wa Mabaraza ya Watoto. 

 

(b) Majukumu ya Kamati: 

(i) Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto na shughuli za 

utoaji huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi 

unaendana na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa ya haki na Ustawi 

wa Wanawake na Watoto pamoja na Sera, Sheria na Miongozo ya 

Serikali; 

(ii) Kusimamia na kushauri masuala yote ya utekelezaji wa mpango ngazi 

ya Mikoa na MSM; 

(iii) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mpango katika MSM; 

(iv) Kufuatilia uingizaji wa shughuli za Mpango katika Mipango na Bajeti 

za MSM; 

(v) Kukusanya, kuchambua na kujumuisha taarifa za utekelezaji wa 

mpango kutoka kwenye ngazi ya Mkoa na kuiwasilisha Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI na kutoa mrejesho;  

(vi) Kujenga uwezo kwa watekelezaji na kamati kuhusu utekelezaji wa 

mpango; na  
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(vii) Kuitisha kikao cha Wadau wote wanaotekeleza mpango mara moja 

kwa mwaka kwa ajili ya kupitia taarifa za utekelezaji, kubadilishana 

uzoefu na kupeana ushauri kuhusu uboreshaji wa afua za ukatili na 

utoaji wa huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. 

 

2.1.4  Ngazi ya Halmashauri 

Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto katika ngazi ya Halmashauri itaratibu 

shughuli zinazohusiana na Mpango na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Mwenyekiti wa Kamati ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri/Manispaa/jiji/Mji na Katibu ni Afisa Maendeleo ya 

Jamii/Afisa Ustawi wa Jamii. Kamati itakutana kila robo ya mwaka kujadili 

maendeleo, mafanikio na changamoto za utekelezaji wa Mpango na kuzitafutia 

ufumbuzi. Aidha, wakati wa uanzishaji wa Kamati hii, Serikali itazingatia utendaji 

au uimara wa Kamati zilizokuwepo kama vile; Kamati ya Watoto Walio Katika 

Mazingira Hatarishi, Timu ya Ulinzi wa Mtoto, na Kamati ya Kuzuia Ajira Mbaya 

kwa Watoto. Hivyo, Wajumbe wengine watahuishwa katika Kamati hii. 

 

(a) Wajumbe wa Kamati: 

(i) Mkuu wa Idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji; 

(ii) Afisa Elimu Msingi; 

(iii) Afisa Elimu Sekondari; 

(iv) Mganga Mkuu; 

(v) Afisa wa Polisi; 

(vi) Hakimu Mkazi; 

(vii) Afisa Magereza; 

(viii) Mwanasheria wa Halmashauri; 

(ix) Afisa wa Uhamiaji; 

(x) Afisa Kazi; 

(xi) Afisa Kilimo na Mifugo; 

(xii) Afisa Maendeleo ya Jamii; 

(xiii) Afisa Ustawi wa Jamii; 

(xiv) Afisa Biashara; 

(xv) Afisa Utamaduni/Habari; 

(xvi) Mtaalamu wa Chakula na Lishe; 

(xvii) Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

(xviii) Wawakilishi wa Asasi za Kiraia na mitandao yao; 

(xix) Viongozi wa Dini; 

(xx) Wawakilishi wawili watakaoteuliwa kutoka vikundi vya maendeleo ya 

wanawake;  

(xxi) Wawakilishi wawili wa Mabaraza ya Watoto (Mvulana na Msichana); 

na 

(xxii) Watu mashuhuri mwanamke na mwanaume. 
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(b) Majukumu ya Kamati: 

(i) Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto na shughuli za 

utoaji huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi 

unaendana na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa ya haki na Ustawi 

wa Wanawake na Watoto pamoja na Sera, Sheria na Miongozo ya 

Serikali; 

(ii) Kuwezesha uibuaji, uandaaji na ujumuishaji wa afua na bajeti za 

utekelezaji wa mpango wa kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto katika mipango ya Halmashauri/Jiji/Miji/ 

Manispaa, Kata na Vijiji/Mtaa;  

(iii) Kushawishi na kushauri watoa maamuzi kuzipa kipaumbele afua za 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwenye mipango ya 

Halmashauri; 

(iv) Kuhamasisha utekelezaji wa Mpango na kutoa taarifa za robo mwaka 

kwa Sekretarieti ya Mkoa; 

(v) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mpango katika Kata na 

Vijiji/Mtaa; 

(vi) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa mpango ndani ya kamati na sekta 

husika katika Halmashauri, Kata na Vijiji/Mitaa;  

(vii) Kukusanya, kuchambua na kuunganisha taarifa za utekelezaji wa 

mpango kutoka kwenye ngazi ya Kata na kuiwasilisha ngazi ya Mkoa 

na kutoa mrejesho;  

(viii) Kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu kutokomeza ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto na kushiriki katika utoaji wa huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi; na 

(ix) Kuwezesha ushiriki wa wadau wote wanaohusika na eneo la 

utekelezaji ili kuepuka mwingiliano wa utekelezaji wa shughuli za 

mpango. 

(x) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mpango katika Kamati ya 

Huduma za Jamii za Halmashauri kwa maamuzi; 

 

2.1.5  Ngazi ya Kata 

Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto katika ngazi ya Kata itaratibu shughuli 

zinazohusiana na Mpango na kuboresha utoaji wa huduma kwa makundi yaliyo 

katika mazingira hatarishi. Mwenyekiti ni Mtendaji wa Kata na Katibu ni Afisa 

Maendeleo ya Jamii/Afisa Ustawi wa Jamii. Kamati itakutana kila robo ya mwaka 

kujadili maendeleo, mafanikio na changamoto za utekelezaji wa Mpango. Aidha, 

wakati wa uanzishaji wa Kamati hii, Serikali itazingatia utendaji au uimara wa 

Kamati zilizokuwepo kama vile; Kamati ya Watoto Walio Katika Mazingira 

Hatarishi, Timu ya Ulinzi wa Mtoto, na Kamati ya Kuzuia Ajira Mbaya kwa 

Watoto. Hivyo, wajumbe wengine watahuishwa katika Kamati hii. 
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(a) Wajumbe wa Kamati: 

(i) Afisa Maendeleo ya Jamii;  

(ii) Afisa Ustawi wa Jamii;  

(iii) Mratibu wa Elimu;  

(iv) Tabibu/Mtaalam wa afya;  

(v) Polisi/Polisi Jamii;  

(vi) Hakimu/Mwenyekiti wa Baraza la Usuluhishi;  

(vii) Wawakilishi wa AZAKI; 

(viii) Viongozi wa Dini; 

(ix) Vikundi vya Watu Wasiojiweza; 

(x) Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

(xi) Wawakilishi wawili watakaoteuliwa kutoka vikundi vya maendeleo ya 

wanawake;  

(xii) Wawakilishi wawili wa Mabaraza ya Watoto (Mvulana na Msichana); 

na 

(xiii) Watu mashuhuri mwanamke na mwanaume. 

 

(b) Majukumu ya Kamati: 

(i) Kuandaa mpango wa Kata kwa kuunganisha shughuli za Mpango 

katika ngazi ya Vijiji/Mitaa;  

(ii) Kuratibu upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa 

Mpango kwenye Vijiji/Mitaa;  

(iii) Kuwezesha uibuaji, uandaaji na ujumuishaji wa afua na bajeti za 

utekelezaji wa mpango wa kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto katika mipango ya Kata na Vijiji/Mitaa;  

(iv) Kushawishi na kushauri watoa maamuzi kuzipa kipaumbele afua za 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwenye mipango ya Kata na 

Vijiji/Mitaa; 

(v) Kuhamasisha utekelezaji wa Mpango na kutoa taarifa za robo mwaka 

kwa ngazi ya Halmashauri; 

(vi) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mpango katika Vijiji; 

(vii) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa mpango ndani ya kamati na sekta 

husika katika Kata na Vijiji/Mitaa;  

(viii) Kukusanya, kuchambua na kuunganisha taarifa za utekelezaji wa 

mpango kutoka kwenye ngazi ya Vijiji/Mitaa na kuiwasilisha ngazi ya 

Halmashauri na kutoa mrejesho;  

(ix) Kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu kuimarisha ulinzi na 

kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto pamoja na kushiriki 

katika utoaji wa huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira 

hatarishi;  

(x) Kuwezesha ushiriki wa wadau wote wanaohusika na eneo la 

utekelezaji ili kuepuka mwingiliano wa utekelezaji wa shughuli za 

mpango; na 

(xi) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mpango katika Kamati ya 

Maendeleo ya Kata kwa maamuzi. 
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2.1.6  Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto katika ngazi ya Kijiji/Mtaa itaratibu na 

kutekeleza shughuli zinazohusiana na Mpango na kuboresha utoaji wa huduma 

kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Mtendaji wa Serikali ya Kijiji/Mtaa 

ndiye Mwenyekiti wa Kamati na Katibu ni Mwalimu au Mtaalam yeyote 

atakayeteuliwa wa wajumbe. Kamati itakutana kila robo ya mwaka kujadili 

maendeleo, mafanikio na changamoto za utekelezaji wa Mpango na kuzitafutia 

ufumbuzi. Aidha, wakati wa uanzishaji wa Kamati hii, Serikali itazingatia utendaji 

au uimara wa Kamati zilizokuwepo kama vile; Kamati ya Watoto Walio Katika 

Mazingira Hatarishi, Timu ya Ulinzi wa Mtoto, na Kamati ya Kuzuia Ajira Mbaya 

kwa Watoto. Hivyo, Wajumbe wengine watahuishwa katika Kamati hii. 

 

(a) Wajumbe wa Kamati 

(i) Tabibu/Mtaalam wa afya; 

(ii) Mkunga wa Jadi; 

(iii) Msaidizi wa Kisheria; 

(iv) Wasaidizi wa ustawi wa jamii wa kujitolea; 

(v) Mtaalam wa Usafi na Mazingira;  

(vi) Walimu wanasihi (Msingi na Sekondari);  

(vii) Polisi jamii; 

(viii) Viongozi wa dini;  

(ix) Maafisa Ugani;  

(x) Wawakilishi wa AZAKI; 

(xi) Wawakilishi wa Vikundi vya Vijana; 

(xii) Wawakilishi wa Watu wenye Ulemavu; 

(xiii) Wawakilishi wawili watakaoteuliwa kutoka vikundi vya maendeleo ya 

wanawake;  

(xiv) Wawakilishi wawili wa Watoto (Mvulana na Msichana); na 

(xv) Watu mashuhuri mwanamke na mwanamme. 

 

(b) Majukumu ya kamati: 

(i) Kutambua maeneo hatarishi ya kijiji/mtaa kuhusiana na vitendo vya 

ukatili wa kijinsia na kuweka mikakati ya kutokomeza vitendo hivyo; 

(ii) Kuibua, kuandaa na kujumuisha afua za kutokomeza vitendo vya 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto pamoja na utoaji huduma kwa 

makundi yaliyo katika mazingira hatarishi kwenye Vijiji/Mitaa;  

(iii) Kutambua watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na 

kuwajumuisha kwenye orodha ya Kijiji/Mtaa; 

(iv) Kutoa taarifa kwenye mamlaka husika kuhusu matukio ya vitendo vya 

ukatili dhidi ya wanawake na watoto yanayotokea katika kijiji pindi 

yanapotokea; 

(v) Kukusanya, kuchambua na kuunganisha taarifa za utekelezaji wa 

afua za kutokomeza ukatili na utoaji huduma kwa makundi yaliyo 

katika mazingira hatarishi kutoka kwa wadau mbalimbali katika ngazi 
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ya kijiji/mtaa na kuziwasilisha ngazi ya Kata na kutoa mrejesho kwa 

jamii;  

(vi) Kutoa msaada wa awali wa dharura kwa waathirika wa vitendo vya 

ukatili na watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi; 

(vii) Kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya haki za wanawake na watoto 

na madhara ya vitendo vya ukatili; 

(viii) Kushirikisha wadau wote katika kutekeleza afua za kuimarisha haki 

na ustawi wa wanawake na watoto katika Kijiji/Mtaa;  

(ix) Kuhamasisha na kushirikisha jamii juu ya upatikanaji wa rasilimali kwa 

ajili ya utekelezaji wa shughuli za kuzuia na kutokomeza ukatili dhidi 

ya wanawake na watoto katika kijiji/mtaa; na 

(x) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mpango katika Kamati ya 

Maendeleo ya Kata kwa maamuzi. 
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SURA YA TATU 

MASUALA YA KUZINGATIA KATIKA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

 

3.0  MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

Ili Mwongozo huu uweze kutekelezwa kwa mafanikio ni muhimu wadau wote 

wanaotekeleza masuala ya Kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto 

wazingatie mambo muhimu yafuatayo katika shughuli zao za kila siku. 

 

3.1  Usimamizi wa MTAKUWWA  

Mpango na Mwongozo utakuwa chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu.  Aidha, 

masuala ya kitaalam yataratibiwa na Wizara yenye dhamana ya wanawake na 

watoto.   

 

3.2  Kuhuisha Kamati 

Uandaaji wa Mpango unatambua uwepo wa kamati mbalimbali zinazoshughulikia 

masuala ya ulinzi wa wanawake na watoto katika baadhi ya Wilaya na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa nchini zikiwemo Kamati za Ajira za Watoto, Ukatili wa 

Kijinsia, Timu za Ulinzi wa Mtoto, na Kamati za Watoto wanaoishi katika 

mazingira hatarishi. Kamati hizi zitahuishwa na kuwa kamati ya ulinzi wa 

wanawake na watoto. Kwenye Wilaya/Halmashauri ambazo hakuna kamati za 

Ulinzi wa Wanawake na Watoto zitaundwa.   

3.3  Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo na Mikataba ya Kikanda na 

Kimataifa 

Katika kutekeleza majukumu ya Mwongozo huu na majukumu ya kila siku ya 

kuzuia na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto Sera, Sheria, Kanuni, 

Taratibu, Miongozo na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa iliyopo itazingatiwa.  

 

3.4  Uelewa wa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 

wanawake na Watoto kwa Watendaji katika Ngazi zote  

Viongozi wa Umma, Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi, Wanataaluma na Watafiti, 

Asasi za Kiraia, na Wadau mbalimbali wana jukumu la kuelimisha, kuhamasisha 

na kutekeleza mikakati ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto 

pamoja na kutoa huduma kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi.  

 

3.5  Ushiriki wa Wadau katika kutekeleza MTAKUWWA 

Kufikiwa kwa malengo ya Mpango na Mwongozo wa utekelezaji kunahitaji 

ushiriki na ushirikiano baina ya Serikali na wadau mbalimbali. Hivyo, Wizara, 

Idara na Wakala husika za Serikali, wadau na jamii zinapaswa kushiriki kikamilifu 

katika jukumu la kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto kupitia mifumo 

iliyoainishwa katika mwongozo.  
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3.6  Kuepuka Mgongano wa Maslahi  

Watendaji wote wa ngazi za utekelezaji wa Mwongozo huu wanapaswa kuepuka 

migongano ya kimaslahi katika kutekeleza mpango kwa kuzingatia majukumu 

yao yaliyoainishwa katika MTAKUWWA na Mwongozo huu.  

 

3.7  Usawa wa Jinsia 

Uundaji wa Kamati katika ngazi zote za utekelezaji wa MTAKUWWA uzingatie 

usawa wa jinsia na makundi maalum. Aidha, utoaji huduma na taarifa za 

utekelezaji wa Mpango uzingatie umuhimu wa kuwa na takwimu zilizoainishwa 

kwa kuzingatia mgawanyo wa majukumu kijinsia. 
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SURA YA NNE 

 

URATIBU NA UTOAJI TAARIFA KUHUSU MWENENDO WA 

UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

 

4.0  UFUATILIAJI, UTOAJI TAARIFA NA TATHMINI YA UTEKELEZAJI YA 

MWONGOZO 

Kila taasisi husika, itahakikisha inafanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

majukumu ya MTAKUWWA katika maeneo ya utekelezaji inayosimamia. Katika 

kufanikisha majukumu ya maeneo ya utekelezaji, kila taasisi inatakiwa kupanga 

na kutenga bajeti ya kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa MTAKUWWA.  

 

Ufuatiliaji, utoaji taarifa na tathmini uzingatie utekelezaji wa kila jukumu 

lililoainishwa kwenye ngazi husika ya kamati katika Mwongozo huu. Ufuatiliaji na 

tathmini utafanikisha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji na kufahamu mafanikio 

ya sekta husika katika kutokomeza matukio ya ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto. 

 

5.0  HITIMISHO 

Mwongozo huu ni muhimu katika kuelekeza wadau wa utekelezaji wa 

MTAKUWWA namna ya kuunda kamati za kusimamia utekelezaji wa mpango 

katika ngazi zote na kuleta uwiano katika uanzishwaji na uendeshwaji wa kamati 

husika. Kila mdau anayetekeleza mpango apitie mwongozo huu aweze kuuelewa 

na kuufanyia kazi ipasavyo kulingana na majukumu aliyonayo katika mpango.          

 

Mwongozo huu utatumika sambamba na Mpango Kazi wa Kitaifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto bila kuathiri utendaji wa 

mifumo iliyopo ya Serikali.  

 

 

 

 


